PDA

Xem bản đầy đủ : Chọn lốp cho kia morning ?

nutrilite
30-01-2012, 11:45 PM
Mời các cụ có kinh nghiệm chia sẻ , em sắp phải thay đôi lốp cho vợ 2 mà đang phân vân mấy loại .Xe em là morning 2008 hình như cỡ lốp là 175/50R15 . Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em xem chọn loại nào hợp lý mà đi lại êm , hiện tại em đang chạy Nexen :)

myob
31-01-2012, 12:10 AM
Êm thì cụ làm quả mi chi lanh như của mình tuy nhiên nó đắt cụ ợ, thay lốp này đi đỡ ồn đáng kể cụ nhé, bám đường hơn

ktsthh
31-01-2012, 01:11 AM
Êm thì cụ làm quả mi chi lanh như của mình tuy nhiên nó đắt cụ ợ, thay lốp này đi đỡ ồn đáng kể cụ nhé, bám đường hơn

Em tưởng Michelin không có cỡ lốp này cho Morning ? Cụ mua ở đâu ạ ? giá rổ thế nào ạ ?

xedapghe
31-01-2012, 09:20 AM
Cụ nghiên cứu kỹ cỡ lốp đi, cỡ cụ oby là to hơn chuẩn, không biết bị cạ vỏ xe không khi giảm sóc lún nhiều, chưa kể đăng kiểm nữa, mua của hankook với nexen là được rồi cụ ạ, KM thì lốp mít cũng không cải thiện vụ êm ái hay ồn đâu.

mylove8110
31-01-2012, 09:31 AM
Goodyear đi cũng đc cụ à

ipnc6000
31-01-2012, 09:58 AM
Sao ko ai dùng Cao su sao vàng nhỉ? :)

myob
31-01-2012, 10:21 AM
Cụ nghiên cứu kỹ cỡ lốp đi, cỡ cụ oby là to hơn chuẩn, không biết bị cạ vỏ xe không khi giảm sóc lún nhiều, chưa kể đăng kiểm nữa, mua của hankook với nexen là được rồi cụ ạ, KM thì lốp mít cũng không cải thiện vụ êm ái hay ồn đâu.

Cạ lốp thì không đâu cụ ơi, anh đã thử nghiệm trên nhiều cung bậc rồi, tuy nhiên sẽ có một số cái lợi và không lợi như sau

Lợi: Xe đi êm hơn do lốp dày hơn, bám đường hơn do bản lốp to hơn, nhìn thể thao hơn do khoảng cách hốc bánh ít đi, xe cao hơn do thành lốp cao thêm.
Không được lợi: Thay đổi khoảng 5% kim đồng hồ chỉ vận tốc do lốp to lên, công suất máy phải tiêu hao vào lốp nhiều hơn lốp nguyên bản (trên lý thuyết là như vậy, thực tế cũng sẽ như vậy nhưng không cảm nhận được sự thay đổi) tốn xăng hơn (trên lý thuyết là như vậy, thực tế cũng sẽ như vậy nhưng không cảm nhận được sự thay đổi). Phải bảo dưỡng má phanh mỗi khi thay dầu

Ảnh thật của nó đây ạ:

Giá thành khoảng 10 củ cho 4 lốp

abu
31-01-2012, 01:58 PM
Mời các cụ có kinh nghiệm chia sẻ , em sắp phải thay đôi lốp cho vợ 2 mà đang phân vân mấy loại .Xe em là morning 2008 hình như cỡ lốp là 175/50R15 . Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em xem chọn loại nào hợp lý mà đi lại êm , hiện tại em đang chạy Nexen :)
Đơn giản là Cụ làm đôi Nexen tiếp tục là êm xe nhất và rẻ gần nhất, khoảng 4,4 củ cho 4 chân, Hankook thì tương tự nhưng giá cao hơn 100-200N lắp theo xe nhập đời từ 2010 trở lên. Ngoài ra có Goodyear xe TH sử dụng, Nankang của Taiwan (cái này hình như nhà Duy Linh có) và Kumho Korea sản xuất tại VN và TQ.

ktsthh
31-01-2012, 11:51 PM
Các cụ biết ở đâu bán ngon bổ giẻ thì cho địa chỉ luôn đê :)

mikasa
01-02-2012, 11:05 AM
Cụ cho biết cụ đang ở vùng nào thì em mới tìm giúp cụ được?

ktsthh
01-02-2012, 03:56 PM
Cụ cho biết cụ đang ở vùng nào thì em mới tìm giúp cụ được?

Em thì Thái Nguyên - Hà Nội là ok ạ!

gadaubac
02-02-2012, 09:23 AM
Bẩm các cụ thấy các cụ bàn về lốp khá nhiều nên em mạn phép bồ hóng với. Vì em cũng có thời gian làm về lốp xe hơi nên xin tham gia như sau.

- Nếu các cụ quan tâm đến xe và an toàn thì nên thay lốp Michelin vì: độ an toàn cao nhất, êm ái, thoải mái, không bị ồn nhiều tuy nhiên giá thì đắt nhất trên thị trường và không có cỡ lốp của KM mình có thể độ lốp hoặc lắp cỡ khác như bac myob có nói trên. Tuy nhiên theo quy định thì khi ta độ lốp độ sai khác về kích thước tổng thể cho phép từ -2 - 1.5%.

VD: Cỡ lốp của bác là: 175/50R15.
--> Độ rộng: 175 mm, tỷ lệ chiều cao/rộng: 0.5, đường kính mâm: 381mm (15 inches) --> Đường kính ngoài của lốp: 556 mm.
Cỡ lốp mới 1: 185/55R15
--> Độ rộng: 185 mm, tỷ lệ chiều cao/rộng: 0.55,đường kính mâm:381 mm --> Đường kính ngoài: 584.5 mm --> Sai khác kích thước:5.1% (28.5 mm)
Cỡ lốp mới 2: 175/60R14
---> Độ rộng: 175 mm, Tỷ lệ chiều cao/ rộng: 0.6, đường kính mâm: 355.6 mm --> Đường kính ngoài: 565.6 mm --> sai khác: 1.7% ( 9.6 mm)

Hy vọng các cụ có thể nắm được khi muốn độ mâm xe

Vì xe là của nhà mình nên em khuyên các cụ chịu kho đầu tư thêm it xiền mà mua lốp tốt đi cho sướng. mấy lốp khác đi cứng lắm, lại ồn nữa kẻ cả là: Bridgestone Goodyear, Kumho, Hankook. Đừng nên mua mấy thằng Nexsen hay lốp Maxis đi chán lắm chỉ giành cho taxi thui.
Nếu không thể đầu tư nhiều nhiều thì mua Bridgestone cũng được.

myob
02-02-2012, 09:44 AM
Em thấy cú mới đăng đàn 3 bài mà bài nào cụ viết cũng chuẩn đới ạ, nói thêm với các cụ là cỡ lốp của em là 185/55/R15

psbachelor
02-02-2012, 09:49 AM
Cỡ lốp mới 1: 185/55R15
--> Độ rộng: 185 mm, tỷ lệ chiều cao/rộng: 0.55,đường kính mâm:381 mm --> Đường kính ngoài: 584.5 mm --> Sai khác kích thước:5.1% (28.5 mm)

Cỡ lốp mới 2: 175/60R14
---> Độ rộng: 175 mm, Tỷ lệ chiều cao/ rộng: 0.6, đường kính mâm: 355.6 mm --> Đường kính ngoài: 565.6 mm --> sai khác: 1.7% ( 9.6 mm)

Cho em hỏi tí, làm sao tính được cái đường kính ngoài thế ạ, trước đến nay em toàn dùng phần mềm tính sẵn có nên ko rõ cái này lắm, cụ cho em cái công thức tính đường kính ngoài với :D

Caterpillar
02-02-2012, 10:33 AM
Cho em hỏi tí, làm sao tính được cái đường kính ngoài thế ạ, trước đến nay em toàn dùng phần mềm tính sẵn có nên ko rõ cái này lắm, cụ cho em cái công thức tính đường kính ngoài với :D

Ví dụ : 175/60R14
175 là 175mm : bản rộng của lốp
60 là 60% : chiều cao của lốp so với bản rộng ( từ mép dưới của lốp đến mép vành)
14 là đơn vị in.

Cụ muốn tính đường kính ngoài : (175*0.6)*2 + 14*25.4 là sẽ ra đường kính.

mikasa
02-02-2012, 10:47 AM
Em gửi các cụ trang web này để tính và so sánh kích thước lốp trước khi mua liệu có phù hợp với xe của mình hay không.
http://www.1010tires.com/tiresizecalculator.asp

Nhân bàn chuyện về lốp em cũng có một vài lời như sau.

Đằng sau kích thước lốp chẳng giống ai của các dòng xe Kia Morning, Matiz....của các hãng xe Hàn Quốc có một sự thật mà chúng ta chưa được biết vậy nó là cái gì?

Nếu các bác vào trang web trên và tìm kiếm kích thước lốp 175/50R15 thì chắc chắn kết quả sẽ bằng 0 (đấy là thị trường châu Mỹ). Ngay cả khi chúng ta vào một cửa hàng bán lốp bên châu Âu (nơi Picanto, Matiz được ưa chuộng) thì cũng chỉ có các nhà sx lốp xe Hàn Quốc bán những loại lốp này.

Vậy Tai sao chỉ 3 hãng Nexen, hankook, Kumo sản xuất mà không phải hơn 20 hãng sx lốp xe hàng đầu thế giới làm như Micheline, bridgeston, Continetal...? Đơn giản là các hãng xe Hàn Quốc và hãng lốp Hàn đã cộng tác với nhau để cho ra 1 loại kích thước chẳng giống ai. Liệu với kích thước như thế liệu có phải là tốt nhất cho xe? tai sao các hãng xe như Toy (yarris), Ford (festa), Nissan (Micra) và hãng sx lốp khác không sử dụng kích thước lốp này.....?

Đơn giản thôi các bác ạ, theo ý kiến cá nhân thì kích thước lốp 175/50R15 không phải là kích thước mang lại hiệu quả nhất cho xe. Với kích thước lốp như thế xe sẽ đi không êm, cứng, không bám đường tuy nhiên nó lại Giá thành rẻ hơn so với kích thước chuẩn gần nhất 185/55/R15. Nếu so về giá thành thì ít nhất rẻ hơn 40 bảng Anh cho 4 quả lốp.

Việc cho ra một loại lốp đạt hiệu quả nhất cho tính năng vận hành của xe không chỉ là các nhà sx ô tô quyết định mà là các nhà sx lốp xe quyết định. Vì chính các nhà sx lốp xe mới có trình độ nghiên cứu tính năng của lốp chứ không phải các nhà sx xe như Toyota, Kia, hay cả Ford

gadaubac
02-02-2012, 11:44 AM
Mọt chú ý nữa khi các cụ đi thay lốp nhé:

- Nhớ cân bằng tĩnh và động lai nhé. Em thấy rất nhiều cụ đi xe rất xịn đi thay lốp ko để ý nên bọn thay lốp nó không cân bằng lai cho nên về đi thấy nó bị ồn hoặc hơi liệng, rung.
Lần trước em chứng kiến môtj bác đi BMW đến thay lốp thay xong một luc sau quay lại bảo bọn thay lốp là xe tao lúc nãy co thêm cục chì sao mày ko đóng lại cho tao. thế là thằng nhân viên nó cầm cục chì đó ra đóng lại đúng chỗ cũ ( bó tay).

- Nếu các cụ thay lốp thì khi nó lắp lốp fải chú ý lắp đúng mặt trong mặt ngoài đó nhé. Một số lốp nó có chữ INSIDE ( mặt trong) và OUT SIDE ( mặt ngoài)
tránh lắp nhầm.

Nếu lốp mà có gai lốp hai bên giống nhau thì lắp thế nào cung được.

xedapghe
03-02-2012, 10:30 AM
Đọc bài của các bác nắm rõ kiến thức được mở mang nhiều quá, thú thực cái vụ lốp em không hiểu rõ lắm, chỉ biết mấy thông số cơ bản là thế thôi.
Độ chụm, cân bằng lái các thứ chắc ra mấy chỗ Đào Tấn michelin chắc họ có. Hôm em đi đảo lốp trước sau, chứ không trái phải vì xe đi có hơn 1 vạn, em thấy họ cũng cân bằng động, thêm chì bớt chì là do cân bằng động máy cho ra kết quả họ mới làm thêm hay bớt chì, em cũng quay lại hỏi kỹ, thì cậu kỹ thuật tháo lại lốp em yêu cầu, cân lại bằng máy để em hiểu quy trình tại sao lại có chì tại sao lại không chì chứ không phải là ăn cắp giai đoạn. Em làm ở hai bà trưng vì trước gần công ty cũ.
Lốp michelin đúng là nổi tiếng và được ca ngợi thật, nhưng vướng vấn đề chi phí và kích cỡ, kể cả tính thẩm mỹ nữa, chuyện cạ vỏ xe nữa hay không, lốp nguyên bản xe em còn mới nên chưa tính đến thay lốp nào nhưng cũng nên biết trước để chuẩn bị nhỡ phải thay.
Cảm ơn các cụ cung cấp thông tin hay quá.

psbachelor
03-02-2012, 10:36 AM
Cho em hỏi tí, thường bất chợt lốp xẹp lép chả có tí hơi nào nhưng đem ra hàng vá thì chả có cái lỗ nào, bơm lên lại ngon choét, thường là ra do các nguyên nhân gì làm hết hơi các cụ nhỉ?

mikasa
03-02-2012, 10:47 AM
Cho em hỏi tí, thường bất chợt lốp xẹp lép chả có tí hơi nào nhưng đem ra hàng vá thì chả có cái lỗ nào, bơm lên lại ngon choét, thường là ra do các nguyên nhân gì làm hết hơi các cụ nhỉ?

Cái vấn đề cụ gặp cũng nan giải đới cụ ơi, em Gia cát dự trường hợp sau:

Lốp cụ đi một thời gian là bị xịt....Mang ra hàng kt không thấy chỗ thủng....> Chúc mừng cụ vì xe cụ bị méo vành hay còn gọi là méo la zăng, hoặc do van...Để chắc ăn cụ có thể thay lốp của bánh không bị xịt vào bánh bị xịt xem thế nào. Nếu vẫn thế ta có thể kết luận không phải do lốp mà là do vành. Việc nắn lại vành hiện tại ở vn mình là rất khó nên khả năng cụ thay vành mới là trong phạm vi túi tiền và thời gian cụ chịu đựng được em nó đến đâu.

gadaubac
03-02-2012, 10:48 AM
có hai khả năng xảy ra:

- lốp xe để lâu không đi cũng sẽ bị hết hơi.

- cụ kiểm tra lại cái van xem thế nào? cái ty van có bị kẹt không? vì nhiều khi đất đá chui vào trong van làm kẹt lò xo của ty van dẫn đến việc hơi bị xì ra ngoài. Nhiều khi đem ra hiệu vá hoặc bơm thì nó lại làm nảy cái lo xo về đúng vị trí thì lai ngon, không sao cả. các cụ chú ý khi bơm xe và nhớ mua nắp van nhé. Ngoài việc bảo vệ van khỏi bụi nó cũng góp phần giữ hơi không bị lọt ra ngoài nếu ty van có vấn đề

psbachelor
03-02-2012, 11:19 AM
có hai khả năng xảy ra:

- lốp xe để lâu không đi cũng sẽ bị hết hơi.

- cụ kiểm tra lại cái van xem thế nào? cái ty van có bị kẹt không? vì nhiều khi đất đá chui vào trong van làm kẹt lò xo của ty van dẫn đến việc hơi bị xì ra ngoài. Nhiều khi đem ra hiệu vá hoặc bơm thì nó lại làm nảy cái lo xo về đúng vị trí thì lai ngon, không sao cả. các cụ chú ý khi bơm xe và nhớ mua nắp van nhé. Ngoài việc bảo vệ van khỏi bụi nó cũng góp phần giữ hơi không bị lọt ra ngoài nếu ty van có vấn đề

Cái vấn đề cụ gặp cũng nan giải đới cụ ơi, em Gia cát dự trường hợp sau:

Lốp cụ đi một thời gian là bị xịt....Mang ra hàng kt không thấy chỗ thủng....> Chúc mừng cụ vì xe cụ bị méo vành hay còn gọi là méo la zăng, hoặc do van...Để chắc ăn cụ có thể thay lốp của bánh không bị xịt vào bánh bị xịt xem thế nào. Nếu vẫn thế ta có thể kết luận không phải do lốp mà là do vành. Việc nắn lại vành hiện tại ở vn mình là rất khó nên khả năng cụ thay vành mới là trong phạm vi túi tiền và thời gian cụ chịu đựng được em nó đến đâu.

thx các cụ, Để em theo dõi xem, xe của bà chị, cũng ko được chăm sóc tử tế lắm, hôm trước bị hết hơi đem vá cho bà ý thì mấy cậu KT ko tìm thấy gì hết, nên em cứ lắp lại đi tiếp xem thế nào?

1 câu hỏi nữa, cái này thì em thấy nhiều cụ cũng hay gặp này: 1 trong 4 lốp xịt hơi nhanh hơn các lốp khác khá nhiều, nguyên nhân vì sao hả các cụ?

ví dụ: trong 1 khoảng thời gian, khối lượng bơm tiêu chuẩn của các lốp là 2.2kg, sau độ 1 tháng các lốp xuống độ 2.1kg, có lốp còn giữ nguyên 2.2kg, riêng lốp sau bên lái chỉ còn độ 1.4kg

ibm
03-02-2012, 01:14 PM
Thì cụ Mikasa và Gadaubac đã chỉ ra cho bác rồi còn gì. Cũng chỉ quanh quẩn vài nguyên nhân đấy thôi cụ ơi,

psbachelor
03-02-2012, 02:57 PM
Thì cụ Mikasa và Gadaubac đã chỉ ra cho bác rồi còn gì. Cũng chỉ quanh quẩn vài nguyên nhân đấy thôi cụ ơi,

vì em thấy các nguyên nhân trên chưa đúng với trường hợp này :D

Elec
03-02-2012, 04:06 PM
Nếu thế chắc bị ai xì hơi thôi.

abu
03-02-2012, 10:09 PM
Bẩm các cụ thấy các cụ bàn về lốp khá nhiều nên em mạn phép bồ hóng với. Vì em cũng có thời gian làm về lốp xe hơi nên xin tham gia như sau: ... Đừng nên mua mấy thằng Nexsen hay lốp Maxis đi chán lắm chỉ giành cho taxi thui.
Nếu không thể đầu tư nhiều nhiều thì mua Bridgestone cũng được.
Em chả biết gì về lốp, dưng mà thấy cụ chém đoạn trên em kinh luôn. Chả có thằng taxi nào mà dám bỏ tiền thay lốp Nexsen cụ nhé.
Lưu ý cụ nữa là khuyên thay lốp đúng với kích cỡ trên đăng kiểm để tránh mất tiền oan cho trương tuần và đăng kiểm, còn nếu cụ thích độ lốp như bển có rất nhiều loại. Còn đặc điểm đường xá ở ta thì đi lốp Mit là khá êm tuy nhiên không phải xe nào cũng có cỡ lốp thích hợp để thay, nhất là đang hỏi đến lốp KM thì khá ít sự lựa chọn cho R14 và 15 theo tiêu chuẩn nhà SX.
Kính cụ.

nutrilite
04-02-2012, 12:16 AM
thanks các cụ đã nhiệt tình chia sẻ , thực tế cá nhân em cũng có suy nghĩ đơn giản là thay lốp đúng chủng loại theo nhà sản xuất và chọn 1 lọai lốp phù hợp cả về kinh tế và sử dụng vì dòng xe nhỏ em cũng không quá mong muốn hoàn hảo ! Chắc là em sẽ chọn tiếp tục Nexen vậy

netauto
05-02-2012, 10:31 PM
Cảm giác máy thế nào sau khi thay lốp hả kụ yếu hay bình thường và kim đồng hồ vận tốc sẽ thay đổi theo hướng giảm hay tăng ạ

Cạ lốp thì không đâu cụ ơi, anh đã thử nghiệm trên nhiều cung bậc rồi, tuy nhiên sẽ có một số cái lợi và không lợi như sau

Lợi: Xe đi êm hơn do lốp dày hơn, bám đường hơn do bản lốp to hơn, nhìn thể thao hơn do khoảng cách hốc bánh ít đi, xe cao hơn do thành lốp cao thêm.
Không được lợi: Thay đổi khoảng 5% kim đồng hồ chỉ vận tốc do lốp to lên, công suất máy phải tiêu hao vào lốp nhiều hơn lốp nguyên bản (trên lý thuyết là như vậy, thực tế cũng sẽ như vậy nhưng không cảm nhận được sự thay đổi) tốn xăng hơn (trên lý thuyết là như vậy, thực tế cũng sẽ như vậy nhưng không cảm nhận được sự thay đổi). Phải bảo dưỡng má phanh mỗi khi thay dầu

Ảnh thật của nó đây ạ:

xedapghe
06-02-2012, 04:43 PM
Có cụ nào biết chỗ nào bán lốp Hankook 406 như xe em đang chạy nguyên bản không? e thích hoa lốp này với cả mặt bên lốp trang trí khá đẹp. Em thấy toàn Nexxen với maxxis, còn ông Goodyear lắp cho Morning TH em không thấy ai nhắc đến nhỉ.

quangboy
06-02-2012, 09:25 PM
Em vẫn đang để 2.5kg cho mỗi bánh các cụ ạ . thỉnh thoảng xóc tỉnh cả ngủ .

xedapghe
07-02-2012, 01:05 PM
Cảm ơn cụ Oby đã check giá lốp Hankook nguyên bản theo xe em, có giá là 1t6, như vậy em tạm yên tâm có nhu cầu thay là vẫn có hàng.
Màu đông cụ để 2,5kg là ok cụ ạ, căng tí đi cho nhẹ xe, mùa hè em giảm xuống 2.3kg.

nutrilite
07-02-2012, 07:01 PM
Em vừa thay đôi lốp trước Nexen 1,3tr/quả thay cho 2 quả trước chạy ngon hơn hẳn , không như trước đây lốp mòn nhiều lúc chạy hay đảo và chòng chành

gadaubac
08-02-2012, 11:31 AM
Các cụ chú ý khi bơm hơi nhé vì phần lớn đồng hồ đo áp suất hơi ở mấy hàng bơm vá hay rửa xe là ko chuẩn đâu.

Hôm trước đi bơm 2.5 cân về thấy nó cứ liệng xe và khi qua ổ gà thì nghe thấy mà xot hết cả lazang. Về nhà kiểm tra lại bằng đồ của mình ( hàng chuẩn

luôn) thì thấy có 2.0 cân thui.

nolose
10-02-2012, 11:07 AM
Xe em morning nhập chạy lốp của Hankook được 1 thời gian (khoảng gần 1,5 vạn ở VN) thì 3 lốp bị chửa, 2 lốp trước và 1 lốp sau. Các cụ dự hộ em xem có phải là do lốp cũ quá không ạ? Dù em kiểm tra thấy mấy cái lốp vân còn dầy lắm.

subasa
10-02-2012, 11:21 AM
Câu chuyện thế này cụ ạ. Nếu xe cụ đi 1.5 vạn với lốp mới thì nó là quá ít. Còn xe cụ mà là hàng nhập đi lướt rồi cụ lại đi tiếp 1.5 vạn nữa thì chịu em không biết được cụ đi được bao nhiêu. Chiếu theo công tơ mét là chuẩn. Nhưng lốp bị chửa thì dùng ác liệt lắm

gadaubac
10-02-2012, 11:53 AM
Cụ xem ở hông lốp có chữ DOT và 04 số cuối thì sẽ biết được thơi gian sản xuất lốp:

VD: DOT: ... 0809. nghĩa là tuần 08 của năm 2009 chiếc lốp này được sản xuất.

Thường thời gian bảo hành cho lốp du lịch là 03 năm kể từ ngày sản xuất.

Thường lốp du lịch có tuổi thọ từ 6 vạn trở lên thì sẽ cân nhắc để thay với điều kiện là dùng thường xuyên.

Chứ cụ nào mà không hay dùng xe ( toàn cất ở trong nhà) thì nên cân nhắc về thời gian sử dụng và quan sát tình trạng của lốp

mà thay thế.

tuan_anhn
10-02-2012, 09:50 PM
Phiền kụ chụp chi tiết lốp michelin sau khi lắp đc ko ạ, e cũng đinh lắp nên quan tâm ạ
Cam on kụ

Ảnh thật của nó đây ạ:

gadaubac
10-02-2012, 10:01 PM
Lốp cụ MyOB la loai 185/55 R15 82V Pilot Sport 3 ST xuất xứ Thái Lan: Giá khoảng 2,2T.

la loại lốp thể thao chạy tốc độ cao, bám đường tốt.

tuan_anhn
11-02-2012, 01:29 AM
Cảm ơn kụ!
Nhưng E cũng đang quan tâm đến vấn đề khi xe đi vào chỗ sóc có thể bị chạm gầm không và hình thức của lốp khi lắp vào xe, tay lái có bị năng hơn không ạ

Lốp cụ MyOB la loai 185/55 R15 82V Pilot Sport 3 ST xuất xứ Thái Lan: Giá khoảng 2,2T.

la loại lốp thể thao chạy tốc độ cao, bám đường tốt.

xedapghe
11-02-2012, 12:25 PM
Ở chuyên phần lốp này đã có cụ Gadaubac là chuyên gia lốp bên Michelin, nên các cụ có nhu cầu đến dòng lốp cao cấp michelin thì cứ đặt câu hỏi để có giải đáp tốt nhất.
Lốp Hankook của xe em chạy 1v5 vẫn mới tinh và chưa có dấu hiệu. Mỗi ngày các bác lên đường đi làm nên ngó qua 4 cái lốp một tí. Một tuần kiểm tra áp suất lốp một lần cho yên tâm. Em hay dùng thêm lọ xịt dưỡng lốp, nên thấy mặt lốp luôn căng bóng và mới, không vết rạn.

nutrilite
11-02-2012, 02:33 PM
Hôm nay em cũng vừa thay đôi lốp sau Hankook , công nhận nhìn vân lốp đẹp hơn Nexen , em thấy nhiều người bảo đi cứng hơn Nexen không biết có phải không nhưng em vẫn thử vì nhìn lốp khỏe

abu
11-02-2012, 05:06 PM
Hôm nay em cũng vừa thay đôi lốp sau Hankook , công nhận nhìn vân lốp đẹp hơn Nexen , em thấy nhiều người bảo đi cứng hơn Nexen không biết có phải không nhưng em vẫn thử vì nhìn lốp khỏe
Xe cụ này giống xe em chân nọ chân kia, Nexen và Hankook đều hoa 75H không khác nhau về vân, chỉ là do cụ bị cái cảm giác của hai má lốp thôi. Cứng mềm như nhau đều là của Hankook cả mà giống như KIA-HD.

gadaubac
13-02-2012, 09:48 AM
Cụ Abu nhầm rùi cái 75H không phải là mẫu gai/hoa lốp đâu cụ nhé.
Đấy là chỉ số tốc độ và chỉ số tải trọng.
Nếu các cụ lắp khác loại lốp và hãng lốp thì em không chắc là chiều sâu gai lốp là giống nhau đâu nhé.
Giông nư cụ đi một chân giày da và một chân giày thể thao ý.
Gửi các cụ tham khảo chỉ số tốc độ lốp

Chỉ số tải trọng cho lốp xe:

http://farm8.staticflickr.com/7060/6867041707_d0723daa8f_b.jpgCòn về gai lốp thi có rất nhiều loại:

VD: Michelin: XM2, Primacy HP, PS3..,
Bridgestone: Turanza (AR10,MI01, MR90..,) Potenza (RE030, RE88..,)
Maxxis: MA701, UN999, UE168..,

Liên quan đến chiều của lốp. như đã nói ơ phần trên nhân đây em xin bổ sung thêm với những lốp
mà phân gia lốp không đối xứng và cũng không có ký hiệu bên trong ( inside) bên ngoài ( outside)
thì phía bên nào có khối gai lớn/ rộng hơn sẽ nằm phía ngoài còn phía có khối gai nhỏ hơn nằm bên trong.
Mục đích là phía bên ngoài sẽ giúp xe ôm cua tốt hơn/ cảm giác lái an toàn hơn khi ta đánh lái tại những đoạn đường cua.
Còn phân bên trong sẽ có nhiều rãnh nhỏ hơn giúp cắt màng nước ở mặt đường để tăng khả ăng bám đường tốt hơn khi đi trên đường ứớt.

tuan_anhn
13-02-2012, 06:42 PM
Chính xác kụ ạ, hoa lốp Morning của Nixen và hankook khác nhau, kụ Abu lúc nào rảnh chụp chi tiết quả lốp Michelin cụ lắp thực tế giúp E xem với ạ

abu
13-02-2012, 07:41 PM
Chính xác kụ ạ, hoa lốp Morning của Nixen và hankook khác nhau, kụ Abu lúc nào rảnh chụp chi tiết quả lốp Michelin cụ lắp thực tế giúp E xem với ạ
Của em là Nexen và Hankook, để mai nắng ráo em chụp ợ. Mit không có lốp cỡ này, chỉ có to hơn thôi ạ, cái thằng Korea này nó đểu lắm, mỗi mình một loại.

tuan_anhn
13-02-2012, 10:32 PM
Của em là Nexen và Hankook, để mai nắng ráo em chụp ợ. Mit không có lốp cỡ này, chỉ có to hơn thôi ạ, cái thằng Korea này nó đểu lắm, mỗi mình một loại.
Xin lỗi bác E nhầm với bác myob (Cái nick này khó đọc quá), bác này mới đang lắp lốp Michelin ạ
Cảm ơn bác

myob
14-02-2012, 11:08 AM
Cụ nào thích xem vân lốp của em thì ảnh đây ạ

185/55 R15 82V Pilot Sport 3 ST

http://anvietnhat.com.vn/sites/1581/data/images/2012/2/0158469Pilot%20sport%203.jpg

thanhnt12
14-02-2012, 01:59 PM
Có cụ nào biết chỗ nào bán lốp Hankook 406 như xe em đang chạy nguyên bản không? e thích hoa lốp này với cả mặt bên lốp trang trí khá đẹp. Em thấy toàn Nexxen với maxxis, còn ông Goodyear lắp cho Morning TH em không thấy ai nhắc đến nhỉ.
em thay 2 lốp trước là Goodyear ở Michelin ngọc khánh 12,5M/quả, thấy chạy êm hơn lốp Nexxen cũ tất nhiên có thể lốp mới ngon hơn :)

mikasa
14-02-2012, 02:04 PM
em thay 2 lốp trước là Goodyear ở Michelin ngọc khánh 12,5M/quả, thấy chạy êm hơn lốp Nexxen cũ tất nhiên có thể lốp mới ngon hơn :)

Em đọc bài trên này thấy các cụ nói có cụ nào tên là Hà OBY gì đó cỡ đại gia làm quả đo tốc độ cỡ 10tr....chắc không bằng cụ này mua 1 củ lốp giá 12.5tr....em ngất....Ngọc Kháng hôm nay chém phăng đầu của một cụ gà KMFC:)

thanhnt12
14-02-2012, 02:59 PM
Em đọc bài trên này thấy các cụ nói có cụ nào tên là Hà OBY gì đó cỡ đại gia làm quả đo tốc độ cỡ 10tr....chắc không bằng cụ này mua 1 củ lốp giá 12.5tr....em ngất....Ngọc Kháng hôm nay chém phăng đầu của một cụ gà KMFC:)
hehe em đánh nhầm 1.25 chứ giá đấy chắc e nhất quyết bất tỉnh tại chỗ chứ ko để cho Ngọc Kháng nào đó chém bay đầu KMFC

nutrilite
15-02-2012, 10:21 PM
em nghĩ các cụ cứ chọn Nexen hoặc Hankook là chuẩn cho dòng Morning 2008-2010 hoặc có thể lựa chọn giảm cỡ vành để độ lốp Mit

29A-442.93
18-02-2012, 02:50 PM
de lop nguyen ban la chuan nhat !

nutrilite
22-02-2012, 11:01 PM
theo thiết kế của hãng đúng là chỉ có Nexen cho dòng 2008-2010 !

Hunggadai
05-03-2012, 12:58 PM
Cụ cho em xin địa chỉ thay được không, vì e nghe nói Michi ko có cỡ lốp cho 175/50R15 cơ mà.

psbachelor
05-03-2012, 01:15 PM
Cụ cho em xin địa chỉ thay được không, vì e nghe nói Michi ko có cỡ lốp cho 175/50R15 cơ mà.

Cụ ý độ lốp béo hơn cụ ah, còn lốp mít ko có size cho mấy em Hàn Quốc này đâu :D

Hunggadai
05-03-2012, 05:18 PM
Theo các cụ chọn Goodyear đi có ổn ko ah?

hoalan08
05-03-2012, 08:30 PM
Theo các cụ chọn Goodyear đi có ổn ko ah?

Goodear này 175/50R15 Malaysia sản xuất (có 1 bộ nguyên cả 5 bánh xe tính luôn bánh dự phòng) hiện nay Trường Hải đang sử dụng cho KM TH đời cuối năm 2011, nhưng nó có nhược điểm là lớp cao su rất mềm ăn đinh nhiều quá trời, nhưng bị dính đinh nó cũng chưa bị xì vẫn chạy được vài ngày nữa mới biết khi lốp bị xẹp từ từ.......mình mua KM đầu tháng 7/2011 đến nay cả 2 bánh sau ăn đến 4 lổ đinh/ bánh.... còn 2bánh trước chưa bị ăn đinh tí nào, nhưng nó chạy rất êm nếu biết chổ vá lốp và cân chỉnh bằng máy cân chỉnh sau khi vá xong thì bánh vẫn quay rất tròn đều mặc dù có đổi mặt trước ra sau hay ngược lại (KM 2011 đời cuối phân biệt ở cái đèn LED dưới gương hậu nhỏ hơn các đời trước)

Hunggadai
06-03-2012, 01:21 PM
Nếu chọn Mit thì phải thay cả lazang ah các cụ, lazang của e đang dùng là 175/50R15

hoalan08
06-03-2012, 01:38 PM
Nếu chọn Mit thì phải thay cả lazang ah các cụ, lazang của e đang dùng là 175/50R15
Nó có liên quan đến Đăng kiểm vì trong sổ đăng kiểm đã ghi rỏ cở lốp 175/50R15 nếu chọn Mit thì chọn đúng cở lốp 175/50R15 khỏi thay lazang....

psbachelor
06-03-2012, 04:46 PM

ko cụ chọn loại R15 thì vẫn lắp được thôi, còn loại 175/50 thì chắc chắn ko có đâu

Hunggadai
07-03-2012, 11:10 AM
ko cụ chọn loại R15 thì vẫn lắp được thôi, còn loại 175/50 thì chắc chắn ko có đâu

Co lop 185, trong khi lazang co 175 thi co lap duoc khong, cac cu giai thich ho gium

psbachelor
07-03-2012, 11:29 AM
Co lop 185, trong khi lazang co 175 thi co lap duoc khong, cac cu giai thich ho gium

cụ chưa hiểu các thông số lốp rồi

175 hay 185 là bề mặt của lốp
50 là tỉ lệ chiều cao/rộng
R15 là đường kính la zăng

khi đổi lốp cụ chú ý nhất là cái đường kính vành, vì nếu ko đúng cụ sẽ phải thay toàn bộ vành để hợp với lốp mới.
còn như em dự đoán chắc lốp 185 của cụ là 185 50 R15 thì lắp được thôi,

cụ xem lại từ đầu thớt này sẽ hiểu rõ hơn, các cụ ý mô tả rất kỹ càng

hoalan08
13-03-2012, 08:35 PM
các cụ và mợ nên xem nguồn tin này trước khi thay lốp xe: http://vietnamnet.vn/vn/chuyen-trang/oto-xemay/63865/nhung-luu-y-khi-mua-va-thay-lop-oto.html

mikasa
13-03-2012, 09:14 PM
Kết nhất câu: đừng bao giờ thay lốp riêng lẻ, ...một bài viết khá suất sắc

mikasa
13-03-2012, 09:16 PM
cụ chưa hiểu các thông số lốp rồi

175 hay 185 là bề mặt của lốp
50 là tỉ lệ chiều cao/rộng
R15 là đường kính la zăng

khi đổi lốp cụ chú ý nhất là cái đường kính vành, vì nếu ko đúng cụ sẽ phải thay toàn bộ vành để hợp với lốp mới.
còn như em dự đoán chắc lốp 185 của cụ là 185 50 R15 thì lắp được thôi,

cụ xem lại từ đầu thớt này sẽ hiểu rõ hơn, các cụ ý mô tả rất kỹ càng

Cụ có thể nói rõ cho em về thông tin đường kính vành được không vì theo em biết khong phải cứ vành 15 là có thể thay lốp r15, nó còn phụ thuộc vào một vài yếu tố khác nữa đúng không cụ?

psbachelor
13-03-2012, 11:48 PM
Cụ có thể nói rõ cho em về thông tin đường kính vành được không vì theo em biết khong phải cứ vành 15 là có thể thay lốp r15, nó còn phụ thuộc vào một vài yếu tố khác nữa đúng không cụ?

Vâng, nó còn phụ thuộc vào bề rộng của lazang, em nhớ ko nhầm có cụ nguyenhuy_quang với cả caterpillar độ lốp ko vừa nên phải thay cả lazang :D

gadaubac
14-03-2012, 08:51 PM
Nói tóm lại thay lốp là cả một vấn đề như lựa chọn hãng lốp, kiểu gai lốp rồi lazăng nữa. Các cụ nào vừa mới vào thớt nên xem lại từ đầu nhé vì đều có đầy đủ thông tin về việc độ lốp như thế nào cho hợp lý mà không ảnh hưởng đến xe cũng như cách đọc thông số lốp nữa nhé.

kinhkong
15-03-2012, 04:05 PM
Cụ ý độ lốp béo hơn cụ ah, còn lốp mít ko có size cho mấy em Hàn Quốc này đâu :D

Các cụ cho em hỏi độ lốp béo hơn của mít có cần phải độ lazang không ạ?

myob
15-03-2012, 04:20 PM
Xe em đời 2012 khi độ lốp béo lên không cần phải thay la răng, có 1 cụ trên kmfc đã độ lốp béo lên cho đời 2010 và cũng không cần phải thay la răng cụ ạ

Tung.DaVy
15-03-2012, 06:04 PM
Goodear này 175/50R15 Malaysia sản xuất (có 1 bộ nguyên cả 5 bánh xe tính luôn bánh dự phòng) hiện nay Trường Hải đang sử dụng cho KM TH đời cuối năm 2011, nhưng nó có nhược điểm là lớp cao su rất mềm ăn đinh nhiều quá trời, nhưng bị dính đinh nó cũng chưa bị xì vẫn chạy được vài ngày nữa mới biết khi lốp bị xẹp từ từ.......mình mua KM đầu tháng 7/2011 đến nay cả 2 bánh sau ăn đến 4 lổ đinh/ bánh.... còn 2bánh trước chưa bị ăn đinh tí nào, nhưng nó chạy rất êm nếu biết chổ vá lốp và cân chỉnh bằng máy cân chỉnh sau khi vá xong thì bánh vẫn quay rất tròn đều mặc dù có đổi mặt trước ra sau hay ngược lại (KM 2011 đời cuối phân biệt ở cái đèn LED dưới gương hậu nhỏ hơn các đời trước)

Cụ đã ngồi thử morning nhập lốp nexen hoặc hancook chưa? Lốp goodyear có êm hơn thật sự không nhỉ?

hoalan08
15-03-2012, 08:16 PM
Cụ đã ngồi thử morning nhập lốp nexen hoặc hancook chưa? Lốp goodyear có êm hơn thật sự không nhỉ?

xe của tui là KM A.Hải đâu có đi xe KM nhập đâu mà ngồi thử xem cái...... bánh xe nexen hay hancook có êm hơn bánh xe goodyear đâu mà so sánh......

tla
15-03-2012, 10:09 PM
Xe em đời 2012 khi độ lốp béo lên không cần phải thay la răng, có 1 cụ trên kmfc đã độ lốp béo lên cho đời 2010 và cũng không cần phải thay la răng cụ ạ

Cu cho biet them thong tin ve lop Mit cu da thay

myob
16-03-2012, 10:06 AM
Cu cho biet them thong tin ve lop Mit cu da thay

Đây là kích thước lốp của anh nhé, 185/55/R15 Michelin Pilot sport 3

tla
16-03-2012, 10:16 AM
Đây là kích thước lốp của anh nhé, 185/55/R15 Michelin Pilot sport 3

Thanks cụ, em sinh năm 1972 ạ.

Vậy là cụ thay đổi sang lốp béo hơn, nhưng thay đổi tỷ lệ từ 50 lên 55 có ảnh hưởng gì không (Lốp cơ bản của morning là 175/50/R15, như vậy đường kính chung là 175*0.5 +15*25.4=468.4mm. Cụ chuyển sang lopps 185/55/R15 có đường kính chung là 482.75mm)

http://www.1010tires.com/TireSizeCalculator.asp?

psbachelor
16-03-2012, 10:39 AM
Thanks cụ, em sinh năm 1972 ạ.

Vậy là cụ thay đổi sang lốp béo hơn, nhưng thay đổi tỷ lệ từ 50 lên 55 có ảnh hưởng gì không (Lốp cơ bản của morning là 175/50/R15, như vậy đường kính chung là 175*0.5 +15*25.4=468.4mm. Cụ chuyển sang lopps 185/55/R15 có đường kính chung là 482.75mm)

http://www.1010tires.com/TireSizeCalculator.asp?

Thường tỉ lệ rộng/cao tăng lên thì mọi người hay sợ bị cạ vào thành nhưng trường hợp của cụ myob thì thấy confirm là ko vấn đề gì hết,

Còn tác dụng phụ cho việc sai kích cỡ chuẩn là sai công tơ mét với cả tốn xăng là điều ko tránh khỏi :D

tla
16-03-2012, 11:24 AM
Thật ra việc sợ bị cạ thành xe chỉ lo khi xe đi đủ tải và đi đường trường, khi qua những chố lún gần mố cầu (như trên tuyến pháp vân - cầu giẽ) hoặc qua ổ gà. Không biệt cụ myob đã check các trường hợp đó chưa :D

myob
16-03-2012, 11:31 AM
Đã kiểm tra và không thấy vấn đề gì cụ nhé, nhưng do kết cấu khung gầm của 2 dòng xe khác nhau nên khi thay lốp xong cụ cứ làm động tác thử ngồi xe đủ tải để kiểm tra xem sao

hungnv1309
01-05-2012, 12:16 AM
Em mới làm 4 quả GY chạy êm hơn hẳn không biết là do lốp mới nó êm hay do hàng GY nó hơn hàng NX theo xe nguyên bản giá 4.4tr /4 quả

Vanh123
02-05-2012, 01:34 PM
Em mới làm 4 quả GY chạy êm hơn hẳn không biết là do lốp mới nó êm hay do hàng GY nó hơn hàng NX theo xe nguyên bản giá 4.4tr /4 quả

Cụ mua ở đâu mà 4.4tr/4q thế ạ

hoalan08
03-05-2012, 09:55 AM
hàng GY thường được lắp cho xe KM của a. Hải chạy rất êm nó bán 1.100.000 xiền/ 1 quả x 5 quả= 5.500.000 xiền (xe KM của a. Hải có 5 quả)........ đây trang chủ của em nó: http://www.goodyear.com.vn/ tiếp theo: http://www.google.com.vn/search?q=L%E1%BB%91p+goodyear&ie=utf-8&oe=utf-8&aq=t&rls=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a.......

xedapghe
03-05-2012, 12:21 PM
Goodyear trên xe anh Hải em dự không êm đâu, à không phải là dự mà là em chạy thực tế rồi, lốp hơi cứng. Em thích chạy lốp Hancook như trên xe em đang chạy hơn. À. mà 10 triệu mua 4 cái lốp Mit, em mua được tận 8 cái lốp Hancook, em vẫn chọn phương án lốp rẻ. Em hơi tính toán nên các cụ thông củm nhá.

bincon
03-05-2012, 12:42 PM
Goodyear trên xe anh Hải em dự không êm đâu, à không phải là dự mà là em chạy thực tế rồi, lốp hơi cứng. Em thích chạy lốp Hancook như trên xe em đang chạy hơn. À. mà 10 triệu mua 4 cái lốp Mit, em mua được tận 8 cái lốp Hancook, em vẫn chọn phương án lốp rẻ. Em hơi tính toán nên các cụ thông củm nhá.

thế nên mới có hội KM chứ cụ. Cụ nào cũng thích hàng tốt xịn thì ai mua KM để anh em vào đây xhém gió.

Tuy nhiên xét về đẳng cấp, độ an toàn và độ êm ái thoải mái thi lốp Michelin vẫn là số một mà cụ. Vậy nên nếu có điều kiện thì các cụ cứ độ mà đi cho

sướng. Đã là độ thì rất khó để làm chuẩn được nên cụ cứ nghe ngóng mấy chỗ lắp lốp ý em cũng thấy dạo này nhiêu xe anh Hải độ lốp Michelin lắm. chắc

không sao đâu chỉ đảm bảo là đừng để sai khác nhiều quá về kích thước thui

nguyenhuy_quang
03-05-2012, 01:01 PM
Cụ nào thích đổi lốp michenlin 185/55r15 thì hú e tiếng giá rẻ luôn

nutrilite
03-05-2012, 11:51 PM
Đổi thế nào cụ Quảng , cụ pm cho em được không xe em 2008 có lắp được không ? em không hiểu thông số lắm cụ giúp em luôn

xedapghe
04-05-2012, 12:12 AM
Lốp cụ QUang thì nutrilite lắp được đấy nhỉ, miễn vành nutri là 15 là ok, còn bản rộng bánh xe sẽ rộng hơn ra, bám đường hơn, ồn hơn tí, chiều dày của lốp sẽ dày lên tí.

nguyenhuy_quang
04-05-2012, 12:20 AM
Đổi các rẻ thôi. Hôm này đi off tính cụ thể luôn.
Lốp đổi là lốp hancook 175/50R15 chạy dưới 1van, lốp của e là michen chay 500cay ko chửa không vá,

xedapghe
04-05-2012, 12:25 AM
Thế tóm lại lốp cụ đang chạy ở xe hàng ngày là lốp gì thế? em nhơ cụ đang chạy Mit mà ? sao mới được 500km nhỉ, thế cụ lại về lốp origin à? lý do nào thế cụ? các cụ khác đang muốn lên đời cụ lại tụt lùi thế. Lốp em đúng chỉ tiêu cụ cần, mỗi tội chạy được 2 vạn rồi, cụ các không em các thêm cho cụ cái bơm đạp chân với lọ nước hoa Hugoboss loại chuyên xịt lốp xe, cụ ok không ke ke ke ke

Tung.DaVy
05-05-2012, 01:40 PM
Lốp mít của cụ quang đòi đổi lốp dưới 1 vạn, lão xe đạp nghỉ đê, đừng có ham. EM cũng có thắc mắc sao cụ lại đổi thế?

nguyenhuy_quang
06-05-2012, 12:15 AM
Quay về lốp cũ".......

lau
06-05-2012, 05:23 PM
Cụ Quang đi off cho em đi ké với nhé!

lovecar90
06-05-2012, 08:17 PM
Em khuyên chân thành các cụ vì em đã chạy km của em gần 10van rồi em nghĩ chưa ai trong kmfc chạy nhiều bằng e. Em đã thay 1 dàn lốp gy từ lúc mới chạy dc 3,5 vạ lốp gy quá chán luôn chạy rất dễ bị dập cạnh chỉ êm đc tầm 1 vạn đầu tiên sau đó cứng mà rất nhanh mòn mà cũng k bám đường nữa. Em thay 1 dàn nexen ở chỗ lốp đồng khánh canh bxe lương yên 1,1 củ/ quả chạy đến bjo mới cần thay tiếp lốp nexen chạy êm và rất bám đg ạ nhưng giờ em lại thích thay lốp hankook bác nào lên lốp mit để lại cho em dàn hankook cũ đi ạ hjhj

Siuga
06-05-2012, 11:59 PM
Em khuyên chân thành các cụ vì em đã chạy km của em gần 10van rồi em nghĩ chưa ai trong kmfc chạy nhiều bằng e. Em đã thay 1 dàn lốp gy từ lúc mới chạy dc 3,5 vạ lốp gy quá chán luôn chạy rất dễ bị dập cạnh chỉ êm đc tầm 1 vạn đầu tiên sau đó cứng mà rất nhanh mòn mà cũng k bám đường nữa. Em thay 1 dàn nexen ở chỗ lốp đồng khánh canh bxe lương yên 1,1 củ/ quả chạy đến bjo mới cần thay tiếp lốp nexen chạy êm và rất bám đg ạ nhưng giờ em lại thích thay lốp hankook bác nào lên lốp mit để lại cho em dàn hankook cũ đi ạ hjhj

Cụ chạy 10 vạn mà đòi sóng sánh với e à? E đây, chạy dưới 100 vạn rồi đây này. Mà cụ khôn thế, lôi lốp Mit với chả lốp Sồi ra để đòi đổi Hankook. GY với Mit lắp cho KM đều giống nhau hết ợ.

lovecar90
07-05-2012, 07:59 AM
Cụ chạy 100v thì em nể rồi nhưng ý em nói là em chạy riêng em buổi sáng của em thôi ạ.
Mà em cũng chỉ mới có kinh nghiệm chạy xe tầm 25v tí thôi nhưng dòng xe em đi toàn xe nhỏ tầm trung vd: izuzu dmax, getz, spark, innova....... 1 lần đc chạy X6 từ HN về còn toàn đi thử LX với cam tý thôi ợ.
Mà em còn trẻ mới có 23 tuổi thì chắc kinh nghiệm của em thua cụ rồi ạ hjhj

lovecar90
07-05-2012, 08:01 AM
Ko có bác nào bán lại lốp hankook cũ ạ hjxhjx ko thì em lại chạy lại nexen vậy nhưng lốp nexen ko đẹp mà hankook nhìn lốp béo hơn hoa lốp đẹp nên em thích ạ

Siuga
07-05-2012, 09:59 AM
Cụ chạy 100v thì em nể rồi nhưng ý em nói là em chạy riêng em buổi sáng của em thôi ạ.
Mà em cũng chỉ mới có kinh nghiệm chạy xe tầm 25v tí thôi nhưng dòng xe em đi toàn xe nhỏ tầm trung vd: izuzu dmax, getz, spark, innova....... 1 lần đc chạy X6 từ HN về còn toàn đi thử LX với cam tý thôi ợ.
Mà em còn trẻ mới có 23 tuổi thì chắc kinh nghiệm của em thua cụ rồi ạ hjhj

Vâng, kinh nghiệm thì cụ thua xa e. Vì e dưới 100 tuổi rồi mờ cụ.

mAd_lOvE
03-06-2012, 04:36 PM
Sau khi tham khảo thì em quyết định vẫn lắp thay lại 2 quả Nexxen cho 2 cái lốp xe em bị chửa do thời gian, vì số KM thì xe mới chưa được 2v9. Cảm nhận ban đầu là đi đỡ ồn hơn, chắc hơn.

Giá cả thì thấy ở 86 Nguyễn Khánh Toàn cũng ổn: 1T160 / quả 175/50/R15. chứ hỏi Đích Lốp hay Hai Bà Trưng thì giá toàn triệu ba mấy với triệu tư, cả nhà lấy đó tham khảo xem :D

nhim&zim
05-06-2012, 11:00 AM
tôi đồng ý với cụ Nexen, ngon, bổ, rẻ tôi thấy đi OK lắm bám đường và cũng bền

Duylinh.vn
05-06-2012, 12:52 PM
tôi đồng ý với cụ Nexen, ngon, bổ, rẻ tôi thấy đi OK lắm bám đường và cũng bền

Chỉ thỉnh thoảng phồng ở bên má to bằng quả ổi thôi :D Xác suất cũng phải 40-50% =))

tomcar
05-06-2012, 01:13 PM
Thế cụ tư vấn cho ae chạy lốp gì cho chuẩn đi cụ ơi (Mit thì ko có đúng size và ko phải ai cũng có đk chơi laoị này nên loại cụ nhá)

Chỉ thỉnh thoảng phồng ở bên má to bằng quả ổi thôi :D Xác suất cũng phải 40-50% =))

Duylinh.vn
05-06-2012, 01:36 PM
Thế cụ tư vấn cho ae chạy lốp gì cho chuẩn đi cụ ơi (Mit thì ko có đúng size và ko phải ai cũng có đk chơi laoị này nên loại cụ nhá)

Thì em đã bẩu với các cụ là size này cứ Kumho với Hankook mà chơi còn gì :D

lechidung79
15-06-2012, 11:54 PM
Gởi các bác! Em mới thay 2 quả Hankook 2,4t cho ra đằng trước đi thấy sướng lắm. Êm dịu nhẹ nhàng. Các bác thay như em ý. Nhưng bây giờ hàng trung quốc nhiều lắm, Các bác cẩn thận nha. Ông anh nhà em dính rùi, đi được thời gian vứt vội!

morninglx
20-06-2012, 10:44 AM
theo em thì cứ làm lốp nguyên bản của nó là hay nhất , Nexen ý, còn Kumho lởm lắm ạ

hoalan08
13-07-2012, 09:07 PM
lốp GOODYEAR thường được lắp cho xe KIA New Morning anh Hải nhưng sao các cụ mợ lại chê nó chạy không êm, nhưng trên trang web này: http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/doanh-nghiep-viet/2012/07/lua-chon-lop-goodyear-cho-nhung-phien-ban-xe/ , lại có thông tin dòng xe cao cấp lại chọn lốp DY này.........vậy mình thắc mắc ở chổ này tại sao xe KM mới xuất xưởng lại chọn lốp DY, người dùng chạy 1 thời gian lại thay lốp khác không dùng DY nữa.... xe mình mua mới tháng 7/2011 đến nay chạy lốp DY được 25.000km, nhưng lốp vẫn còn tốt chưa mòn vậy là sao?????? mặc dù đã đảo lốp 2 lần khi chạy được 10.000km....nhưng mình ở Thì Gòn quảng đường di chuyển từ thị trấn Hóc Môn chạy ra Quốc lộ 22 (Xuyên Á) vào Cộng Hòa vô trong nội thành, ngày chạy 4 chuyến đưa đón con bé đi học, mổi ngày xe chạy hết 70km như thế lốp xe chưa mòn vỏ là sao!!!!!!chỉ bị dính 4 lổ thủng ở 2 lốp sau, còn 2 lốp trước không bị ăn lổ, vậy lốp DY lắp 2 bánh trước chạy tốt hơn 2 bánh sau (không bị dính đinh ăn lổ), còn 2 bánh sau bị dính 4 lổ đinh cho 1 bánh nhiều quá trời lum....sau khi đảo lốp 2 lốp sau bị ăn đinh đem lên lắp vào 2 bánh trước thì 2 bánh trước không bị ăn đinh, còn bánh sau (từ lốp bánh trước đã đảo lắp vào 2 bánh sau) tiếp tục bị ăn đinh như thường... vậy lốp DY chạy bánh trước có vẻ an toàn hơn bánh sau.....

lovecar90
16-07-2012, 08:21 PM
Gởi các bác! Em mới thay 2 quả Hankook 2,4t cho ra đằng trước đi thấy sướng lắm. Êm dịu nhẹ nhàng. Các bác thay như em ý. Nhưng bây giờ hàng trung quốc nhiều lắm, Các bác cẩn thận nha. Ông anh nhà em dính rùi, đi được thời gian vứt vội!

Cụ thay ở đâu mà rẻ thế ạ

thaibinh
25-08-2012, 07:01 PM
Sang nay e phát hiện chân trước bên lái của V2 bị phình, để an toàn nên e muốn thay quả mới, cụ nào biết chỗ nào bán lốp Hankook 175/50R15 (KM SLX2011) ở đâu không? e ở HN nhé. Bây giờ giá e nó bao nhiêu? Hay cụ nào có lốp cụ không sử dụng còn khoảng 80% để lại cho e cũng được. Để sau này e thay cả 4 quả cho đều vì xe e chạy được 4 vạn rồi.

xedapghe
25-08-2012, 11:12 PM
4 vạn cụ nghiên cứu thay đôi trước mới tinh cho ngon.hai cái sau chọn hai quả ngon nhất còn lại.bg có đk thay nốt đôi sau sau cụ ạ.

drhuy81
27-08-2012, 07:30 AM
Sang nay e phát hiện chân trước bên lái của V2 bị phình, để an toàn nên e muốn thay quả mới, cụ nào biết chỗ nào bán lốp Hankook 175/50R15 (KM SLX2011) ở đâu không? e ở HN nhé. Bây giờ giá e nó bao nhiêu? Hay cụ nào có lốp cụ không sử dụng còn khoảng 80% để lại cho e cũng được. Để sau này e thay cả 4 quả cho đều vì xe e chạy được 4 vạn rồi.
4 vạn mà đi ở VN mình thì thay cả 4 quả được rồi cụ ạ.

thaibinh
28-08-2012, 01:11 PM
4 vạn mà đi ở VN mình thì thay cả 4 quả được rồi cụ ạ.
Nhưng e kiểm tra thấy cả 4 quả gai đều còn , mòn không đáng kể, chỉ có một quả trước như e nói là bị phình thối. Nếu thay cả 4 thì hơi phí.

thaibinh
28-08-2012, 01:14 PM
4 vạn cụ nghiên cứu thay đôi trước mới tinh cho ngon.hai cái sau chọn hai quả ngon nhất còn lại.bg có đk thay nốt đôi sau sau cụ ạ.
e thấy cụ cũng đang nghiên cứu vụ lốp Hankook này bên thớt trong "Trung tâm thương mại" cụ tìm thấy chỗ nào bán lốp Hankook bán ở HN chưa? nói chuyện với mấy a taxi thấy bảo có cả lốp tàu khựa, không biết thực hư thế nào?

haminhp
28-08-2012, 03:09 PM
Hôm trước em làm đôi lốp trước Hankook ở của hàng "Đích Lốp" cầu giấy không biết chất lượng của cửa hàng này ra sao nữa.

thaibinh
28-08-2012, 05:20 PM
Hôm trước em làm đôi lốp trước Hankook ở của hàng "Đích Lốp" cầu giấy không biết chất lượng của cửa hàng này ra sao nữa.
Giá bao nhiêu thế cụ?

haminhp
29-08-2012, 11:15 AM
Giá bao nhiêu thế cụ?
Lốp hỏng quá nên em đánh bừa vào đó thay

Giá: 1,050,000 VND
Sản phẩm bán tại: 52 Cầu Giấy - Ba Đình - Hà Nội

http://dichlop.com/trang-chu/hankook/f=detail&sanpham=597

thaibinh
29-08-2012, 11:43 AM
E chưa làm ở DichLop lần nào, nhưng bên OF bàn nhiều về cụ Đích này đấy?

thaibinh
29-08-2012, 11:47 AM
Lốp hỏng quá nên em đánh bừa vào đó thay

Giá: 1,050,000 VND
Sản phẩm bán tại: 52 Cầu Giấy - Ba Đình - Hà Nội
http://dichlop.com/trang-chu/hankook/f=detail&sanpham=597
Loại này la 165/65R14 nhỏ hơn của e 175/50R15, các cụ nhà mình cho ít nhận xét về Đích lốp đi, e nhớ là đã có lần đọc comment về cụ Đích này bên Ò rồi thì phải.

chimcugay
29-08-2012, 05:39 PM

E cũng dính vì bị thay 1 quả nexen do bị hỏng. Và bây giờ nó cũng bị phồng má E đang tính thay lốp theo xe... Bác nào có địa chỉ tin cậy ko ah?

Ali33
30-08-2012, 08:20 AM
Một chiếc lốp của em bị xuống hơi, 2 tuần bơm một lần, xuống từ 2,2 cân tới 1.5 thì nhanh, sau đó xuống rất chậm, nói chung là khó chịu. Các bác chẩn đoán giúp em là do làm sao với. Em nó có bị sứt một vết nhỏ bằng móng tay, sâu độ 5 ly, không biết có phải là nguyên nhân?

tla
30-08-2012, 08:41 AM
Một chiếc lốp của em bị xuống hơi, 2 tuần bơm một lần, xuống từ 2,2 cân tới 1.5 thì nhanh, sau đó xuống rất chậm, nói chung là khó chịu. Các bác chẩn đoán giúp em là do làm sao với. Em nó có bị sứt một vết nhỏ bằng móng tay, sâu độ 5 ly, không biết có phải là nguyên nhân?

Cụ kiểm tra lại ti van, nắp van. Xe của em có đợt bị thế, sau em thay ti van, thay nắp van là hết bị.

Pa4ever
31-08-2012, 01:03 PM
Em vừa làm đôi Nexen cho chân trước ợ , cảm giác chạy rất êm các bác ợ

drhuy81
20-09-2012, 05:03 PM
Các cụ chú ý khi bơm hơi nhé vì phần lớn đồng hồ đo áp suất hơi ở mấy hàng bơm vá hay rửa xe là ko chuẩn đâu.

Hôm trước đi bơm 2.5 cân về thấy nó cứ liệng xe và khi qua ổ gà thì nghe thấy mà xot hết cả lazang. Về nhà kiểm tra lại bằng đồ của mình ( hàng chuẩn

luôn) thì thấy có 2.0 cân thui.
Cụ phán chuẩn ! Hôm trước xe em xuống hơi bánh sau bên lái -> qua chỗ ông anh sửa xe máy đầu ngõ bảo ông bơm cho mỗi bánh 2,5kg chả biết đồng hồ của ông thế nào em đi thấy xóc quá. Mấy hôm sau đầu tư quả bơm điện 700k về đo thử: ặc...ặc... 4 bánh toàn 3,5kg, em xì hơi xuống còn 2,5kg hôm sau bảo ông đo thử đồng hồ báo có 1kg -> pó tay các cụ ạ X_X

Linhchi
20-09-2012, 07:58 PM
Các cụ cho em bồ hóng mới! Em nghe nói khi chạy một thời gian thì phải đảo lốp. Vợ 2 em vưa rồi mọc một quả trứng ở chân trước, em cũng có hỏi các cụ cao thủ trong KMFC và quyết định đảo chân trước ra chân sau( cả la zăng luôn), em không biết như vậy có đúng nời các cụ chỉ dạy không ạ, hay là chỉ đảo giầy thôi?
Các cụ cho em mở mắt mới!!!
Thanks các cụ!

Bulutit
20-09-2012, 08:00 PM
Các cụ cho em bồ hóng mới! Em nghe nói khi chạy một thời gian thì phải đảo lốp. Vợ 2 em vưa rồi mọc một quả trứng ở chân trước, em cũng có hỏi các cụ cao thủ trong KMFC và quyết định đảo chân trước ra chân sau( cả la zăng luôn), em không biết như vậy có đúng nời các cụ chỉ dạy không ạ, hay là chỉ đảo giầy thôi?
Thanks các cụ!

Cả giầy lẫn chân luôn mợ ạ

Linhchi
20-09-2012, 08:55 PM
Dạ, nhà em đội ơn cụ bù lu bù loa, y quên, cụ bulutit ạ!!!

Duylinh.vn
20-09-2012, 09:35 PM
Thanks các cụ!

Mợ làm ngay chiếc giày mới không lại mệt đấy nhé :(

Linhchi
20-09-2012, 09:46 PM
Dạ bẩm cụ, cứ nhấp nhổm chạy qua chỗ cụ, nhưng bận quá. Quả này phải tới viếng cụ thật roài tiện thể em xin cái nô gô kmfc, rồi cải thiện cả 2 cái lỗ tai nưa ạ. Mong cụ chỉ dạy. Em ở lĩnh nam, gần ngay bên cụ thôi.
Cảm ơn cụ nhá!

Linhchi
20-09-2012, 09:51 PM
Ah cụ ơi, em vote cho cháu phuong vy nhà cụ rồi nhá. Cháu nhìn yêu quá. Cái khuonn mặt thì giống cha, còn cái ngã ba chắc chắn giống mẹ???
Chúc mừng cụ nhá!

Duylinh.vn
21-09-2012, 07:45 AM
Ah cụ ơi, em vote cho cháu phuong vy nhà cụ rồi nhá. Cháu nhìn yêu quá. Cái khuonn mặt thì giống cha, còn cái ngã ba chắc chắn giống mẹ???
Chúc mừng cụ nhá!

Hehe, em đang là bố vợ chuyên nghiệp mà :)) Mợ bố trí thời gian chạy qua em kiểm tra xe nhé :)

tu-tqk
23-09-2012, 09:26 AM
nexen giá 1.15o cụ ợ

Lovemorning
24-09-2012, 10:30 PM
Xe em 2 lốp trước, 1 cái la Nexen, 1 cái là hankok. Theo cái cụ có nên đổi thành 1 cặp hankok cho đồng bộ ko ah.
Vì nhập bên HQ ngta thay như vậy rồi

chimcugay
25-09-2012, 10:12 AM
Xe em 2 lốp trước, 1 cái la Nexen, 1 cái là hankok. Theo cái cụ có nên đổi thành 1 cặp hankok cho đồng bộ ko ah.
Vì nhập bên HQ ngta thay như vậy rồi

Theo E Bác cứ làm hancook cho Ngon, E bị vỡ 1 quả bên phụ thay nexen vào bj phát hiện ra phồng bằng quả ổi và E lại phải thay lốp của Hancook vào. Chắc chủ nhật này thay. Bác có thay không E chỉ chỗ Cậu Bạn E.

psbachelor
25-09-2012, 10:23 AM
Theo E Bác cứ làm hancook cho Ngon, E bị vỡ 1 quả bên phụ thay nexen vào bj phát hiện ra phồng bằng quả ổi và E lại phải thay lốp của Hancook vào. Chắc chủ nhật này thay. Bác có thay không E chỉ chỗ Cậu Bạn E.

Cụ mua ở đâu thì cứ share lên đây cho mọi người được biết + tham khảo :)

chimcugay
25-09-2012, 10:42 AM
Bởi vì Có Cụ làm lốp học cùng Cấp 3 với E ở đối diện Kia Số 2 Ngô Gia Tự. Nhưng Cụ ấy không chuyên về lốp Hancook, Cụ ấy lấy giúp E, Giá là: 1.200.000/quả. Đảm bảo lốp xịn.

Cụ nào lấy thì báo E bảo trước để E bảo Bạn E.

chimcugay
25-09-2012, 10:45 AM
Nexen thì thấy Cụ ấy báo E là 1.100.000/quả.

drhuy81
27-11-2012, 08:11 AM
Chiều qua em thay đôi Nexen tổng thiệt hại 2,3tr ( miễn phí công lắp và cân bằng động ). Giá rổ như vậy có OK không các cụ nhỉ ?

Bobay
03-12-2012, 10:08 PM
Em vừa thay bộ Mit 175/65/14 trong khi bộ nguyên bản của em là 165/60/14. Về độ sạt gầm thì em ko lo lắm nhưng về độ sai lệch trên công tơ mét thì chưa rõ lắm. Cụ thể khi kim đồng hồ chỉ 50km/h tức là vận tốc thực khoảng 54-55km/h gì đó. Cụ nào biết chỉ giúp để em biết còn kiểm soát vụ tốc độ này nhé. Có 2 mốc là 50 và 80km/h mà em quan tâm ạ.
P/s: sau khi thay xong em thấy đúng Mit là 1 sự thay đổi đúng đắn toàn diện ạ.

glukus2210
04-12-2012, 02:05 PM
Em vừa thay bộ Mit 175/65/14 trong khi bộ nguyên bản của em là 165/60/14. Về độ sạt gầm thì em ko lo lắm nhưng về độ sai lệch trên công tơ mét thì chưa rõ lắm. Cụ thể khi kim đồng hồ chỉ 50km/h tức là vận tốc thực khoảng 54-55km/h gì đó. Cụ nào biết chỉ giúp để em biết còn kiểm soát vụ tốc độ này nhé. Có 2 mốc là 50 và 80km/h mà em quan tâm ạ.
P/s: sau khi thay xong em thấy đúng Mit là 1 sự thay đổi đúng đắn toàn diện ạ.

Cụ thay ở đâu đấy ạ? Rá rổ thế nào ạ? E cũng đang muốn thay giầy mới cho v2 nhưng chưa biết chọn hãng nào đây :(. Mà hình như Mít ko có cỡ lốp cho Morning nhà mình đúng ko ạ?

Duylinh.vn
04-12-2012, 02:17 PM
Cụ thay ở đâu đấy ạ? Rá rổ thế nào ạ? E cũng đang muốn thay giầy mới cho v2 nhưng chưa biết chọn hãng nào đây :(. Mà hình như Mít ko có cỡ lốp cho Morning nhà mình đúng ko ạ?

Xe của cụ đã làm gì mà phải thay lốp?

glukus2210
04-12-2012, 02:57 PM
Xe của cụ đã làm gì mà phải thay lốp?

Oé, cụ Linh béo đây rồi, e đang định tìm số cụ để alo :D. E ko biết là tại lốp hay lz nhưng mà từ sau hôm phi ầm ầm qua cái ổ khủng long (e đi nhanh quá đến lúc nhận ra thì... :( ) e thấy xe đi có vẻ hơi lắc (vẫn đoạn đường đó trc đây e đi êm ru). Xe dừng e soi thì ko thấy có j bất thường, nhưng vừa hôm qua nhờ gấu đi chậm để đứng nhìn thì ôi thôi rồi, bánh sau lắc điên loạn :(. Hôm nào e mang xe sang cụ kiểm tra giúp e xem tại lốp hay tại lz nhé? ^^

Duylinh.vn
04-12-2012, 03:06 PM
Oé, cụ Linh béo đây rồi, e đang định tìm số cụ để alo :D. E ko biết là tại lốp hay lz nhưng mà từ sau hôm phi ầm ầm qua cái ổ khủng long (e đi nhanh quá đến lúc nhận ra thì... :( ) e thấy xe đi có vẻ hơi lắc (vẫn đoạn đường đó trc đây e đi êm ru). Xe dừng e soi thì ko thấy có j bất thường, nhưng vừa hôm qua nhờ gấu đi chậm để đứng nhìn thì ôi thôi rồi, bánh sau lắc điên loạn :(. Hôm nào e mang xe sang cụ kiểm tra giúp e xem tại lốp hay tại lz nhé? ^^

Cụ cứ mang qua em kiểm tra cho nhé.

glukus2210
04-12-2012, 03:21 PM
Cụ cứ mang qua em kiểm tra cho nhé.

Vâng, sáng mai e mang qua luôn ạ. khoảng 9h-9h30 cụ nhé! ^^

Duylinh.vn
04-12-2012, 04:49 PM
Vâng, sáng mai e mang qua luôn ạ. khoảng 9h-9h30 cụ nhé! ^^

Ok cụ, cụ qua em kiểm tra cho cụ.

Bobay
04-12-2012, 05:08 PM

Cụ đi lốp gì mà định thay, em đi cum hô nên thấy ồn và ko êm lắm

glukus2210
05-12-2012, 08:12 AM
Cụ đi lốp gì mà định thay, em đi cum hô nên thấy ồn và ko êm lắm

Dạ hiện tại thì đang là Hankock ạ, nhưng e lấy xe lướt nên lốp cũng mòn rồi (cũng chưa đến mức phải thay vì e thấy vẫn chưa đến mấy cái vạch ở lốp) nhưng hôm trc e phi qua cái ổ khủng long xong giờ đi xe thấy hơi lắc, e sợ sau phát đó lốp có vấn đề. Để lát nữa e mang qua cụ Linh xem thực hư là tại lốp hay lz rồi tính tiếp ạ ^^

xedapghe
05-12-2012, 09:45 AM
Xe cụ Glukus hạ gầm nên cụ đi để ý hơn cụ ơi.

neo8840
07-12-2012, 10:38 PM
không biết lốp michen chạy có đỡ ồn không các cụ nhỉ

neo8840
07-12-2012, 10:41 PM
ơ cụ bobay chuyên viết web à

toankiss
08-12-2012, 12:00 AM
không biết lốp michen chạy có đỡ ồn không các cụ nhỉ

Theo mình biết michelin không có cỡ lốp chuẩn cho KM nhà mình anh a.

Bobay
11-12-2012, 06:13 PM
ơ cụ bobay chuyên viết web à

Vâng, bên em có dịch vụ thiết kế web khá tiện ích cho ai có nhu cầu bán hàng online, cụ rảnh thiết kế 1 vài cái chơi.

Bobay
11-12-2012, 06:21 PM
Theo mình biết michelin không có cỡ lốp chuẩn cho KM nhà mình anh a.

Mit ko có cỡ lốp chuẩn của MN, đa phần thay phải chấp nhận nâng 1 trong 3 thông số là bản rộng của lốp (175, 185..), độ cao của lốp (60, 65), đường kính vành (14, 15). Điều đó sẽ a/h tới thông số hiển thị trên công tơ mét có chút sai lệch vẫn trg tầm kiểm soát, 1 chút tốn nhiên liệu ko đáng kể, 1 chút cạ vỏ nếu chở quá 5 người, 1 chút bánh lồi ra khỏi hộc xe...tất cả chỉ đổi lại sự êm ái ko ngờ, giảm ồn rất rất đáng kể và khả năng bám đường đáng kinh ngạc...

caibang77
12-12-2012, 10:48 AM
Mit ko có cỡ lốp chuẩn của MN, đa phần thay phải chấp nhận nâng 1 trong 3 thông số là bản rộng của lốp (175, 185..), độ cao của lốp (60, 65), đường kính vành (14, 15). Điều đó sẽ a/h tới thông số hiển thị trên công tơ mét có chút sai lệch vẫn trg tầm kiểm soát, 1 chút tốn nhiên liệu ko đáng kể, 1 chút cạ vỏ nếu chở quá 5 người, 1 chút bánh lồi ra khỏi hộc xe...tất cả chỉ đổi lại sự êm ái ko ngờ, giảm ồn rất rất đáng kể và khả năng bám đường đáng kinh ngạc...

Cụ bobay chắc lắp rồi thì show cho anh em xem cái lốp xe của cụ tý, xe em cũng đang tính đi thêm vạn nữa thì thay nhưng cũng đang lăn tăn cái khoản cạ vỏ xe.

Bobay
12-12-2012, 11:06 AM
Cụ bobay chắc lắp rồi thì show cho anh em xem cái lốp xe của cụ tý, xe em cũng đang tính đi thêm vạn nữa thì thay nhưng cũng đang lăn tăn cái khoản cạ vỏ xe.

Nếu cụ chưa thay vành thì không lo lắm đâu, như cụ Hà cũng đã dùng MIT rồi đấy, nhưng theo cụ ấy thì ko bị cạ vỏ bởi cụ ấy vẫn giữ nguyên vành nguyên bản, còn em thì thay cả vành nên bánh lại hơi lồi ra tý nữa.

Bobay
12-12-2012, 06:43 PM
Em đã làm việc với 1 gara về vụ xử lý cạ vỏ nếu chở quá nặng. Có vài phương án đưa ra nhưng em thấy p/a đệm lò xo hoặc thay lò xo cao hơn sẽ làm xe cao hơn chút, tầm 1-2 phân. Tiếp đó là xử lý phần tiếp xúc của la răng vào trục bánh. Em sẽ chụp ảnh thực tế trc và sau khi độ để các cụ vô tư chọn Mit nhé.

morninglx
12-12-2012, 10:12 PM
em hôm qua làm 2 quả Hankok 175 50 R15 giá 1.3t 1 quả :)

TL_Vietnam
14-12-2012, 04:16 PM
Nhà cháu chạy Wagon cỡ lốp 165/65/R13 :D Cũng muốn thay lốp mà không ảnh hưởng tới vành
Sớt trên mạng thấy được cái này
Lốp ôtô Bridgestone INĐÔ 175/70R13 082H AR10 - 1.170.000đ

http://p.vatgia.vn/ir/pictures_fullsize/0/Z3pjMTMzODcxNjE0OC5qcGc-/lop-oto-bridgestone-indo-175-70r13-082h-ar10.jpg

Vậy nhà cháu có thể thay được cỡ lốp kịch kim là bao nhiêu ah? Nhờ các kụ tư vấn cho với ah - Thanks các kụ nhiều :D

nobitaboss
14-12-2012, 04:26 PM
Em đã làm việc với 1 gara về vụ xử lý cạ vỏ nếu chở quá nặng. Có vài phương án đưa ra nhưng em thấy p/a đệm lò xo hoặc thay lò xo cao hơn sẽ làm xe cao hơn chút, tầm 1-2 phân. Tiếp đó là xử lý phần tiếp xúc của la răng vào trục bánh. Em sẽ chụp ảnh thực tế trc và sau khi độ để các cụ vô tư chọn Mit nhé.

Bác thay lò xo hiệu ji a? Làm đc đến đâu rồi a? e đang quan tâm vì e chuẩn bị lắp lốp michel giong bác nhưng sợ vỏ cạ hốc bánh. E lót dép hóng tin bác

Duylinh.vn
14-12-2012, 05:32 PM
Nhà cháu chạy Wagon cỡ lốp 165/65/R13 :D Cũng muốn thay lốp mà không ảnh hưởng tới vành

http://p.vatgia.vn/ir/pictures_fullsize/0/Z3pjMTMzODcxNjE0OC5qcGc-/lop-oto-bridgestone-indo-175-70r13-082h-ar10.jpg

Vậy nhà cháu có thể thay được cỡ lốp kịch kim là bao nhiêu ah? Nhờ các kụ tư vấn cho với ah - Thanks các kụ nhiều :D

Wagon thì cụ cứ chơi đúng cỡ 165/65R13 cho lành, nâng cao hơn làm gì hở cụ :D

Duylinh.vn
14-12-2012, 05:36 PM

Lạy cái ông nào tư vấn phương án cho cụ :(( Đệm lò xon hay thay lò xo cao hơn thì nó có nhún tiếp không? Nếu có nhún tiếp thì vẫn chạm bình thường nhé :)) Xử lý phần tiếp xúc của la răng với trục bánh kiểu gì :)) gọt bớt đi để mâm thụt vào à??? :)) =)) Ôi mẹ ơi con đau hết cả ruột.

Phương án đơn giản nhất là gò vén viền hốc lốp để khi xe nhún xuống thì lốp không chạm vào viền hốc lốp nữa, còn không muốn làm như trên thì thay lại lốp đúng cỡ. Chứ cứ nghe ba cái ông thợ nửa mùa tư vấn kiểu vớ vẩn tiền mất lại còn tật mang.

Bobay
14-12-2012, 10:16 PM
Lạy cái ông nào tư vấn phương án cho cụ :(( Đệm lò xon hay thay lò xo cao hơn thì nó có nhún tiếp không? Nếu có nhún tiếp thì vẫn chạm bình thường nhé :)) Xử lý phần tiếp xúc của la răng với trục bánh kiểu gì :)) gọt bớt đi để mâm thụt vào à??? :)) =)) Ôi mẹ ơi con đau hết cả ruột.

Phương án đơn giản nhất là gò vén viền hốc lốp để khi xe nhún xuống thì lốp không chạm vào viền hốc lốp nữa, còn không muốn làm như trên thì thay lại lốp đúng cỡ. Chứ cứ nghe ba cái ông thợ nửa mùa tư vấn kiểu vớ vẩn tiền mất lại còn tật mang.
Mai em chuột bạch vài phương án xem sao, chơi mà cụ, ko ổn thì lại về với cái máng lợn. Nhưng quan điểm là vì Mit nên kể cả p/a gò cụ nhắc tới (cái này cũng là p/a đc đưa ra nhưng em ko máu) thì cũng cố thử xem sao.

Bobay
14-12-2012, 10:18 PM
Bác thay lò xo hiệu ji a? Làm đc đến đâu rồi a? e đang quan tâm vì e chuẩn bị lắp lốp michel giong bác nhưng sợ vỏ cạ hốc bánh. E lót dép hóng tin bác

Cụ rảnh mai qua nghía với em cho thêm phần khí thế.

TL_Vietnam
14-12-2012, 10:30 PM
Wagon thì cụ cứ chơi đúng cỡ 165/65R13 cho lành, nâng cao hơn làm gì hở cụ :D
Nhà cháu ngía thấy lốp vành nó cứ be bé chả ăn nhập gì với cái khối vuông chằn chặn của xe gì cả :d

noobnhat
19-12-2012, 12:35 AM
Để e chơi lốp Mi chi lanh 175/60R14 xong sẽ hầu ảnh các cụ, xe Morning2013 từ mâm 15 lốp Hankook 175/50R15 xuống mâm 14 lốp 175/60R14 hình ảnh và cảm nhận thực tế :)

Bobay
19-12-2012, 07:54 AM
Để e chơi lốp Mi chi lanh 175/60R14 xong sẽ hầu ảnh các cụ, xe Morning2013 từ mâm 15 lốp Hankook 175/50R15 xuống mâm 14 lốp 175/60R14 hình ảnh và cảm nhận thực tế :)

Mit có cỡ 175/60/14 hả cụ, sao em kiếm mãi ko ra. Cụ có nhầm với 175/65/14 ko?

noobnhat
19-12-2012, 08:43 PM
Em ko lầm nó là Mít 175/60R14 Energy XM1 - còn 175/65R14 lắp vào bánh béo quá và chênh gần 5% mà gần 5% thì đáng lo ngại ạ :) để e làm đâu đó ổn thoả e hầu ảnh các bác :)

Bobay
20-12-2012, 07:53 AM
Em ko lầm nó là Mít 175/60R14 Energy XM1 - còn 175/65R14 lắp vào bánh béo quá và chênh gần 5% mà gần 5% thì đáng lo ngại ạ :) để e làm đâu đó ổn thoả e hầu ảnh các bác :)

Em thay Mit trên Đào tấn, đại lý của Mit mà còn khẳng định là ko có, hay họ hết mà nói thế nhể. Cụ tìm đc 175/60/14 thì phọt lên đây địa chỉ nhá, hạp là em tới liền.

noobnhat
23-12-2012, 09:33 PM
Đúng hẹn lại lên :) hnay e xin phép báo cáo tình hình với các bác ạ :)

Tình hình là xe e MN2012 mâm nguyên bản 15 đi lốp 175/50R15 đẹp nhưng hơi sóc, e quyết định hạ mâm :) lên lốp và cái chính ở đây là SIZE lốp hơi lạ :) thế mới có cái để hầu các cụ ạ :) e vào luôn đây ạ :)

Lốp nguyên bản của e 175/50R15
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/61A0CAD1-3220-4F75-85AA-D38109E62E0C-1479-000001A73A710E06_zps3a4cd247.jpg

Lốp nguyên bản mâm 14 165/60R14 :
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/44919A77-8912-427A-B27C-A3F888D51A53-1479-000001AFA63F942D_zps6a4e8914.jpg

Còn đây là lốp theo SIZE e mong muốn và đã lắp cái SIZE này hay ở chổ bản rộng 175 trông chắc và đậm xe, nhưng béo hơn 175/50R15 nên đi đở sóc hơn, ít ồn, và ko quá dầy như 175/65R14 hay 185/55R15 nó có sai số so với bánh gốc là ~1,7% ( cho phép nhỏ hơn 3% ) 2 anh kia toàn ~5%
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/D495E78A-48C0-49AD-BCB7-2780A389167B-1479-000001BDA871A91C_zps6a75fba7.jpg
Trông đẹp, vừa xe, ko ốm như 165 và ko béo như 185
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/6ECFA60A-9254-45E1-B5E7-6BA62BA2754E-1479-000001A899DA5661_zps5fee60bd.jpg
Gọn đầy hộc bánh
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/228A7107-A8DA-4503-8FE2-28A43B86E352-1479-000001A916CA35B4_zps2ba1831c.jpg
Mập và đậm xe hơn 165/60R14
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/3AD5ABC6-FCCD-4C8D-9410-DFF69F38E796-1479-000001A8179ABFDC_zpsf9f3ae57.jpg
Đều là 175 nhưng DẦY CƠM ( cái này e là mục đích của e, giãm sóc, giãm ồn) hơn 175/50R15
175/50R15 :
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/69206116-EA57-4D49-BD09-42356CA31A1B-1479-000001A75D1D5098_zps29009716.jpg
175/60R14 :
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/3FD25A3D-4711-40BD-A47E-5AD2163D4D83-1479-000001A7AA09B274_zps4b9a544c.jpg

- Ưu : đi bớt sóc, bớt ồn hơn, sai số chỉ 1,7%, nhìn đậm xe, đẹp hơn hẵn 165/60R14
- Khuyết : phải lùi mâm 15>14 và tốn xiền :( chỉ có lốp của Hankook, Mít gai khác ko ngon :( ko thấy có Size e hỏi mấy shop mới lòi đc anh Hankook này :)

E báo cáo hết ạ :) mong các cụ góp ý thêm ạ :)

MrNhi
23-12-2012, 09:43 PM
Sao Mit ko sản xuất lốp cỡ vừa với KM nhỉ, ở VN nhiều KM thế cơ mà :D

Bobay
23-12-2012, 10:06 PM
Các cụ cứ dùng Mit đi, lên thêm có chút thôi chả sao đâu. Em chạy phố vẫn dao động 13-14l/km đây. Lại còn vừa nâng gầm lên 3 phân nữa xe vừa cao, vào xóc vẫn cứ nhún và êm như thường. Cụ nào muốn thực tế thì alo em. Xe em nguyên bản 165/60/14 lên Mit 175/65/14.

noobnhat
23-12-2012, 10:17 PM
Cụ Bobay cho e xin cái hình với,lốp cụ chung Size với Vios mâm thép rồi, nếu lắp lốp đó thì sai số so với Size nguyên bản của cụ ~5,3% là khá cao, nhưng cũng ko sao vì xe nhỏ, còn nâng thêm cái lò xo thì e nghĩ là ko cần thiết lắm, vì xe mình size A cơ bản là nó như vậy rùi :( cụ post cái ảnh lốp và xe sau khi lên lốp cho ae xem với ạ :) chứ xa xôi quá thực tế hơi khó ạ

Bobay
23-12-2012, 10:40 PM
Cụ Bobay cho e xin cái hình với,lốp cụ chung Size với Vios mâm thép rồi, nếu lắp lốp đó thì sai số so với Size nguyên bản của cụ ~5,3% là khá cao, nhưng cũng ko sao vì xe nhỏ, còn nâng thêm cái lò xo thì e nghĩ là ko cần thiết lắm, vì xe mình size A cơ bản là nó như vậy rùi :( cụ post cái ảnh lốp và xe sau khi lên lốp cho ae xem với ạ :) chứ xa xôi quá thực tế hơi khó ạ

Các cụ thứ lỗi vì hứa mấy lần rồi mà chưa pót ảnh, mai em cố tha cục sắt nikon tỉa vài phát vào hông và mông nó để các cụ coi. Cá nhân em khi tâng mông lên thấy xe cao ráo và thoáng hơn hẳn. Lúc chưa tâng thì lốp với vỏ các nhau chừng 2 phân.

soldier
24-12-2012, 09:00 AM
CỤ Núp mua size 175/60R14 ở đâu đếy ạ?

Tình hình là xe e MN2012 mâm nguyên bản 15 đi lốp 175/50R15 đẹp nhưng hơi sóc, e quyết định hạ mâm :) lên lốp và cái chính ở đây là SIZE lốp hơi lạ :) thế mới có cái để hầu các cụ ạ :) e vào luôn đây ạ :)

http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/61A0CAD1-3220-4F75-85AA-D38109E62E0C-1479-000001A73A710E06_zps3a4cd247.jpg

http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/44919A77-8912-427A-B27C-A3F888D51A53-1479-000001AFA63F942D_zps6a4e8914.jpg

Còn đây là lốp theo SIZE e mong muốn và đã lắp cái SIZE này hay ở chổ bản rộng 175 trông chắc và đậm xe, nhưng béo hơn 175/50R15 nên đi đở sóc hơn, ít ồn, và ko quá dầy như 175/65R14 hay 185/55R15 nó có sai số so với bánh gốc là ~1,7% ( cho phép nhỏ hơn 3% ) 2 anh kia toàn ~5%
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/D495E78A-48C0-49AD-BCB7-2780A389167B-1479-000001BDA871A91C_zps6a75fba7.jpg
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/6ECFA60A-9254-45E1-B5E7-6BA62BA2754E-1479-000001A899DA5661_zps5fee60bd.jpg
Gọn đầy hộc bánh
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/228A7107-A8DA-4503-8FE2-28A43B86E352-1479-000001A916CA35B4_zps2ba1831c.jpg
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/3AD5ABC6-FCCD-4C8D-9410-DFF69F38E796-1479-000001A8179ABFDC_zpsf9f3ae57.jpg
Đều là 175 nhưng DẦY CƠM ( cái này e là mục đích của e, giãm sóc, giãm ồn) hơn 175/50R15
175/50R15 :
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/69206116-EA57-4D49-BD09-42356CA31A1B-1479-000001A75D1D5098_zps29009716.jpg
175/60R14 :
http://i1288.photobucket.com/albums/b499/noobnhat/3FD25A3D-4711-40BD-A47E-5AD2163D4D83-1479-000001A7AA09B274_zps4b9a544c.jpg

- Ưu : đi bớt sóc, bớt ồn hơn, sai số chỉ 1,7%, nhìn đậm xe, đẹp hơn hẵn 165/60R14
- Khuyết : phải lùi mâm 15>14 và tốn xiền :( chỉ có lốp của Hankook, Mít gai khác ko ngon :( ko thấy có Size e hỏi mấy shop mới lòi đc anh Hankook này :)

admin
24-12-2012, 09:23 AM
Sao Mit ko sản xuất lốp cỡ vừa với KM nhỉ, ở VN nhiều KM thế cơ mà :D

Cụ phải hỏi câu ngược lại cụ ơi??Tại sao mấy hãng Kia, Huyndai không sx xe phù hợp với lốp của Mit...vù lốp của Mít là cho cả thế giới còn mấy hãng Hàn xẻng thì chỉ sx lốp cho các xe Hàn xẻng thôi ạ:(

Mr Bin
25-12-2012, 10:21 AM
Em tìm khắp TP. Hạ Long mà không có chỗ nào bán lốp Hankook. Cụ Duy Linh có chuyển hàng xuống cho em được không?

nguyengiahuy
25-12-2012, 10:40 AM
Em tìm khắp TP. Hạ Long mà không có chỗ nào bán lốp Hankook. Cụ Duy Linh có chuyển hàng xuống cho em được không?

làm gì phải vậy có dịp nào of ẹp thì cụ qua đây với a e rồi thay luôn ko thì quảng ninh lên đây e đưa cụ qua bác linh béo thay lốp. rồi e đưa cụ đi ngắm thủ đô. :) e phọt tý..

Mr Bin
25-12-2012, 10:52 AM
Thanhk cụ! Em cũng thích lên thủ đô chơi lắm nhưng gần Tết rồi cũng bận. Không chắc có lên đó được

Duylinh.vn
25-12-2012, 10:53 AM

Em gửi xe về cho cụ được mà :)

Mr Bin
25-12-2012, 11:01 AM
Tốt quá, cỡ lốp của em đây Hankook 175/50R15. Rổ giá thế nào vậy cụ

14A-03495
25-12-2012, 11:56 AM

Gọn đầy hộc bánh
175/50R15 :
175/60R14 :

Cụ cho e hỏi là cụ thay lốp rồi còn 4 quả lốp hankook 175-50/R15 kia cụ có ý định bán k ạh?

chimcugay
25-12-2012, 12:44 PM
Có Cụ nào nâng đời thừa 1 E 175/50/R15 ko để lại cho E 1 quả với.

xedapghe
25-12-2012, 12:54 PM
Mấy cụ bán lốp vào confirm giúp em thông tin (khá đáng tin) là lốp hancook bây giờ hàng China rất nhiều, thực hư thế nào ạ?

Duylinh.vn
25-12-2012, 12:58 PM
Mấy cụ bán lốp vào confirm giúp em thông tin (khá đáng tin) là lốp hancook bây giờ hàng China rất nhiều, thực hư thế nào ạ?

Trước chỉ có sản xuất ở Hàn Quốc thoai, giờ hàng nhập về Việt Nam đa số là sản xuất tại Trung Quốc, kiểu như Kumho sản xuất tại Việt Nam ý.

newdriver2011
25-12-2012, 05:21 PM

Gọn đầy hộc bánh
175/50R15 :
175/60R14 :

Hay quá, cụ mua cái lốp đây ở shop nào đấy ạ, rổ rá ra sao? Em cũng đang định thay lốp.

Tung.DaVy
25-12-2012, 05:41 PM
công nhận là xấu hẳn đi nhưng chắc êm hẳn lên cụ nhể

noobnhat
25-12-2012, 11:35 PM
- 4 cái lốp cũ của e đi theo mâm luôn rồi ạ
- e mua ở Sài Gòn shop Thành Phát trên Lý Thái Tổ ạ giá rổ tầm ~1,1 củ :)
- xấu cũng ko đến nổi, vì MN2012 có 3 cái mâm 1 15 và 2 14 e thấy 3 cái đều xinh ạ
- chạy lốp này bơm tầm 2.2kg chạy khá là mướt :) thấy rõ rệt ! E thề ! ( chắc tại e đi mâm 15 nên thấy vậy ) :)
- nhìn đậm xe lắm vừa vặn ko ốm như 165 :)

soldier
26-12-2012, 08:36 AM
Úi, ngon rẻ, đẹp mà ở tận Xì Gòn ạ :((

- 4 cái lốp cũ của e đi theo mâm luôn rồi ạ
- e mua ở Sài Gòn shop Thành Phát trên Lý Thái Tổ ạ giá rổ tầm ~1,1 củ :)
- xấu cũng ko đến nổi, vì MN2012 có 3 cái mâm 1 15 và 2 14 e thấy 3 cái đều xinh ạ
- chạy lốp này bơm tầm 2.2kg chạy khá là mướt :) thấy rõ rệt ! E thề ! ( chắc tại e đi mâm 15 nên thấy vậy ) :)
- nhìn đậm xe lắm vừa vặn ko ốm như 165 :)

cottu
27-12-2012, 10:37 AM
Mit có cỡ 175/60/14 hả cụ, sao em kiếm mãi ko ra. Cụ có nhầm với 175/65/14 ko?

Em thấy ở đây có này http://www.lopotodanchu.com.vn/lop-xe-du-lich/michelin/michelin-energy-xm1.69.html cụ nào chuột bạch đi

pskm
28-12-2012, 09:18 AM
ko biết người ta có đổi lốp cũ ko nhỉ, xe em mới lăn bánh, thấy các cụ thay lốp em gato quá rồi

admin
28-12-2012, 09:56 AM
ko biết người ta có đổi lốp cũ ko nhỉ, xe em mới lăn bánh, thấy các cụ thay lốp em gato quá rồi

Cụ vẫn có thể đổi lốp đấy, các nơi bán lốp cũng hay mua lốp qua sử dụng để bán lại cho taxi mà cụ

Mr Bin
28-12-2012, 12:38 PM

Xe cụ lốp gì vậy?

Duylinh.vn
28-12-2012, 01:44 PM
Xe cụ lốp gì vậy?

Oạch, giờ mới nhớ :D Hankook 175/50R15 là hàng Hàn Quốc cụ nhé, ko phải TQ ạ

Mr Bin
28-12-2012, 03:19 PM
Oạch, giờ mới nhớ :D Hankook 175/50R15 là hàng Hàn Quốc cụ nhé, ko phải TQ ạ

Hi hi, Hôm qua em lỡ đặt hàng cụ hàng xóm. Hôm này cụ ấy ủn hàng về roài.

soldier
30-12-2012, 05:45 PM
Các cụ cho e hỏi với vành 13 lắp lốp của Mít như vậy khi đăng kiểm có vấn đề gì không ạ?

noobnhat
30-12-2012, 10:25 PM
Tốt nhất cứ 3 xị là xong à :)

high way
15-01-2013, 04:03 PM
em đọc hết 20 trang rồi. Em đang chạy Kumho thấy cũng ổn. Em chạy qua 2 đời MN rồi nhưng con này đi chắc chắn hơn hẳn con cũ vì con này La zang nguyên bản còn con cũ thì thay 4 quả La zang tàu nên chạy chán

Vando
30-01-2013, 08:38 AM
Sau khi đọc thớt này em thấy Mi chi lanh 175/60R14 là phương án ổn nhất.

Camepro
04-06-2013, 10:33 AM

Lốp này có vẻ hợp lý đấy cụ, địa chỉ ở đâu cụ nhỉ

Mr duong
04-06-2013, 03:02 PM
E mới thay con Nexen nó ký hiệu thế này DOT 8E6L thế thôi k có thêm dãy số đằng sau nữa các cụ có biết nó sản xuất năm nào k?

Bobay
04-06-2013, 08:38 PM
Thấy dunlop mới ra dòng lốp 2013 với vân lốp chống ồn, cụ nào định thay lốp qua thử xem sao

Duy Linh Car Service
05-06-2013, 08:35 AM
Dunlop không có size 175/50R15 các cụ nhé :)

Anh_LX2008
11-06-2013, 11:01 AM
Kính các cụ! Em đang dùng lốp cỡ 165/60 R14 muốn đổi sang lốp MICHELIN mà không muốn đổi vành (R14) thì lắp cỡ lốp nào là ổn ạ? (chạy êm, không bị đăng kiểm và cớm hạnh họe ạ!) Tks các cụ nhiều!

limdim
11-06-2013, 05:30 PM
Sau khi đọc thớt này em thấy Mi chi lanh 175/60R14 là phương án ổn nhất.

Giá rổ con này thế nào cụ ơi?

huyanh1311
20-03-2014, 10:49 PM
Cụ lắp nexxen đi giá lắp cho cụ 1050k/1q cụ nhé

huyanh1311
20-03-2014, 10:50 PM
Dunlop không có size 175/50R15 các cụ nhé :)
Dunlop chưa có size này cụ nhé

huyanh1311
20-03-2014, 10:51 PM
Kính các cụ! Em đang dùng lốp cỡ 165/60 R14 muốn đổi sang lốp MICHELIN mà không muốn đổi vành (R14) thì lắp cỡ lốp nào là ổn ạ? (chạy êm, không bị đăng kiểm và cớm hạnh họe ạ!) Tks các cụ nhiều!
Cụ chỉ lên đẹp nhất là size 175/65-14 thui nhé. Dunlop giá 1100k/1q (lắp tại 221 nguyễn ngọc vũ hoặc 679 lạc long quân, hn)